Paracold 250/Paracold Infants/Paracold Infants F

Paracold 250/Paracold Infants/Paracold Infants F

paracetamol

Nhà sản xuất:

Mekophar
Thông tin kê toa chi tiết tiếng Việt
Thành phần
Mỗi gói Paracold 250: Paracetamol 250mg.
Mỗi gói Paracold Infants: Paracetamol 80mg.
Mỗi gói Paracold Infants F: Paracetamol 150mg.
Đặc điểm
Paracetamol là thuốc giảm đau-hạ sốt không gây nghiện. Paracetamol làm giảm thân nhiệt ở người bệnh sốt, nhưng hiếm khi làm giảm thân nhiệt ở người bình thường do thuốc tác động lên vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, làm tăng tỏa nhiệt do dãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên.
PARACOLD 250 chứa 250mg Paracetamol được bào chế dưới dạng thuốc sủi bọt, hòa tan trong nước trước khi uống, thích hợp dùng giảm đau-hạ sốt cho trẻ em.
PARACOLD INFANTS chứa 80mg paracetamol được bào chế dưới dạng thuốc bột sủi bọt, hòa tan trong nước trước khi uống, thích hợp dùng hạ sốt-giảm đau cho trẻ em dưới 3 tuổi.
PARACOLD INFANTS F chứa 150mg Paracetamol được bào chế dưới dạng thuốc sủi bọt, hòa tan trong nước trước khi uống, thích hợp dùng giảm đau-hạ sốt cho trẻ em.
Chỉ định/Công dụng
Giảm đau tạm thời trong các chứng đau từ nhẹ đến vừa, hạ sốt trong các trường hợp:
- Sốt do chích ngừa, cảm lạnh, cảm cúm, viêm họng, viêm xoang do nhiễm khuẩn hay thời tiết,...
- Đau đầu, đau tai, đau răng, mọc răng, nhổ răng, đau do chấn thương, sau phẫn thuật cắt amiđan,...
Liều dùng/Hướng dẫn sử dụng
Paracold 250:
Hòa tan thuốc vào lượng nước (thích hợp cho trẻ) đến khi sủi hết bọt.
Liều thông thường cho trẻ từ 4 đến 6 tuổi: uống 1 gói/lần x 3-4 lần/ngày.
Khoảng cách giữa các lần dùng thuốc từ 4 đến 6 giờ, không quá 5 lần/ngày.
Hoặc theo chỉ dẫn của thầy thuốc.
Paracold Infants:
Hòa tan thuốc vào lượng nước (thích hợp cho bé) đến khi sủi hết bọt.
Khoảng cách giữa các lần dùng thuốc từ 4-6 giờ, không quá 5 lần/ngày.
Liều thông thường từ 10-15mg/kg/lần và 60mg/kg/ngày.
Trẻ em ≤3 tháng tuổi: uống ½ gói/lần. Ngày 3-4 lần.
Trẻ em trên 3 đến 11 tháng tuổi: uống 1 gói/lần. Ngày 3-4 lần.
Trẻ em trên 11 tháng đến dưới 2 tuổi: uống 1,5 gói/lần. Ngày 3-4 lần.
Trẻ em từ 2 đến 3 tuổi: uống 2 gói/lần. Ngày 3-4 lần.
Hoặc theo chỉ dẫn của bác sỹ.
Paracold Infants F:
Hòa tan thuốc vào lượng nước (thích hợp cho trẻ) đến khi sủi hết bọt.
Liều thông thường cho trẻ từ 1 đến 3 tuổi: uống 1 gói/lần x 3-4 lần/ngày.
Khoảng cách giữa các lần dùng thuốc từ 4-6 giờ, không quá 5 lần/ngày.
Hoặc theo chỉ dẫn của thầy thuốc.
Quá liều
Triệu chứng: buồn nôn, nôn, đau bụng thường xảy ra trong vòng 2-3 giờ sau khi uống liều cao Paracetamol.
Cách xử trí:
- Cần rửa dạ dày trong mọi trường hợp, tốt nhất trong vòng 4 giờ sau khi uống.
- Liệu pháp giải độc chính là dùng những hoạt chất sulfhydryl như N-acetylcysteine, tác động một phần có thể do bổ sung dự trữ glutathione ở gan.
- Ngoài ra có thể dùng Methionine, than hoạt và/hoặc chất tẩy muối.
Nếu trường hợp quá liều xảy ra, đề nghị đến ngay cơ sở y tế gần nhất để nhân viên y tế có phương pháp xử lý kịp thời.
Chống chỉ định
Mẫn cảm với một trong cách thành phần của thuốc.
Người bệnh nhiều lần thiếu máu hoặc có bệnh tim, phổi, thận, suy gan.
Người bệnh thiếu hụt glucose-6-phosphat dehydrogenase.
Sử dụng ở phụ nữ có thai & cho con bú
Phụ nữ mang thai: chỉ dùng Paracetamol khi thật cần thiết.
Phụ nữ cho con bú: chưa thấy có tác dụng không mong muốn trên trẻ bú mẹ khi người mẹ dùng Paracetamol.
Tương tác
Isoniazid, rượu, các thuốc chống co giật (Phenytoin, Barbiturate, Carbamazepine) có thể làm gia tăng nguy cơ độc gan gây bởi Paracetamol.
Dùng chung Phenothiazine với Paracetamol có thể dẫn đến khả năng gây hạ sốt nghiêm trọng.
Metoclopramide có thể làm gia tăng sự hấp thu của Paracetamol.
Probenecid làm giảm đào thải Paracetamol và làm tăng nửa đời trong huyết tương của Paracetamol.
Tác dụng không mong muốn
Buồn nôn, nôn, giảm bạch cầu trung tính, thiếu máu, độc tính thận khi lạm dụng dài ngày.
Hiếm gặp các phản ứng dị ứng như ban đỏ, nổi mề đay. Ngưng dùng thuốc khi thấy xuất hiện các biểu hiện này.
Vài trường hợp hiếm thấy giảm tiểu cầu.
Dùng liều cao và kéo dài có thể gây tổn thương ở gan.
Thận trọng lúc dùng
Paracetamol có thể gây các phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Stevens-Jonhson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).
Tránh uống rượu khi dùng thuốc.
Thận trọng khi sử dụng Paracetamol cho người suy gan, suy thận.
Thận trọng khi sử dụng cho người ăn kiêng muối, người bị phenylceton niệu.
Thuốc có chứa Paracetamol, không được dùng cùng lúc với bất kỳ thuốc nào khác có chứa Paracetamol.
Không được tự ý sử dụng Paracetamol để giảm đau quá 10 ngày ở người lớn hoặc quá 5 ngày ở trẻ em, trừ khi có sự theo dõi của thầy thuốc.
Không được tự ý sử dụng Paracetamol để điều trị sốt cao (trên 39,5oC), sốt kéo dài hơn 3 ngày hoặc sốt tái phát trừ khi có sự theo dõi của thầy thuốc.
Chưa thấy thuốc có ảnh hưởng lên khả năng lái xe và vận hành máy.
Bảo quản
Nơi khô ráo, tránh ánh sáng, nhiệt độ không quá 30oC.
Phân loại ATC
N02BE01 - paracetamol ; Belongs to the class of anilide preparations. Used to relieve pain and fever.
Trình bày/Đóng gói
Thuốc bột sủi bọt uống: hộp 24 gói 1,5g.
Register or sign in to continue
Asia's one-stop resource for medical news, clinical reference and education
Sign up for free
Already a member? Sign in